Lắp chuông trong phòng karaoke

22/07/2020  / 436 lượt xem

HỎI: Qua thực tế kiểm tra, các cơ sở kinh doanh karaoke có lắp chuông trong phòng karaoke để khách gọi nhân viên vào phục vụ. Tuy nhiên, căn cứ vào khoản 4 Điều 4 Nghị định số 54/2019/NĐ-CP quy định “Không được đặt chốt cửa bên trong phòng hát hoặc đặt thiết bị báo động (trừ các thiết bị báo cháy nổ). Vậy, việc các cơ sở kinh doanh karaoke đặt thêm chuông để khách gọi nhân viên vào phục vụ có trái với điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke không?

Trả lời:

Các cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke lắp chuông trong phòng karaoke để khách gọi nhân viên vào phục vụ là một trong các giải pháp phục vụ khách hàng, nâng cao chất lượng dịch vụ kinh doanh. Thiết bị này không phải thiết bị báo động nên không vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 4 Nghị định số 54/2019/NĐ-CP. Tuy nhiên, trong quá trình thanh tra, cần xác định rõ thực tế việc lắp đặt chuông từ phòng hát karaoke đến phòng lễ tân, tránh lợi dụng việc này để biến tướng thành chuông báo động.